Hỏi đáp về ơn toàn xá tháng 11 năm nay

Chủ nhật - 01/11/2020 09:45  503
1 - ĐI VIẾNG ĐẤT THÁNH

Hỏi: Với Sắc Lệnh của Tòa Ân Giải Tối Cao mới đây liên quan đến việc lãnh nhận ơn Toàn xá dành cho các tín hữu đã qua đời được mở rộng trong thời gian trọn tháng 11, vậy có phải mỗi cá nhân đi viếng đất thánh cả 30 ngày và có ý cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời thì lãnh nhận 30 ơn toàn xá này hay không?

Đáp: Không. Khoản (a) của Sắc Lệnh muốn nói rằng: [i] mỗi cá nhân chỉ cần đi viếng đất thánh cùng một tổng số là 8 ngày nằm trong tháng 11 (từ ngày 1-30/11); [ii] bất kể là 8 ngày nào tùy theo chọn lựa của mình; [iii] không cần đi viếng 8 ngày liên tiếp (từ 1-8/11) như thực hành trước đây. Mỗi lần viếng như thế và có ý cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời cũng như thực thi các điều kiện kèm theo (xưng tội, rước lễ, và cầu nguyện theo ý ĐGH) thì sẽ lãnh nhận được một ơn toàn xá/ơn đại xá dành cho các tín hữu đã qua đời, mỗi ngày chỉ được hưởng một lần mà thôi (x. Enchiridion Indulgentiarum: Normae et Concessiones, “Concessiones”, 29§ 1. 1°). Đủ 8 ngày này rồi, những lần đi viếng khác [nếu có] và có ý cầu nguyện cho các tín hữu đã qua đời, dù là trong tháng 11 năm nay, sẽ nhận được ơn xá từng phần như bất cứ ngày nào khác trong năm theo ấn định của Sổ Bộ Các Ân xá: Quy chế và Ân ban [1999] (x.Enchiridion Indulgentiarum: Normae et Concessiones, “Concessiones”, 29§ 2. 1°) 

2 - ĐI VIẾNG NHÀ THỜ / NHÀ NGUYỆN

Hỏi: Để hưởng ơn toàn xá, tín hữu đi viếng nhà thờ / nhà nguyện vào những ngày nào?
Đáp: Thông thường, như ấn định của Sổ Bộ Các Ân xá: Quy chế và Ân ban[1999] (Enchiridion Indulgentiarum: Normae et Concessiones, “Concessiones”, 29§1. 2°) và được Sắc Lệnh nhắc lại:  Những ai sốt sắng đọc kinh “Lạy Cha” và kinh “Tin kính” khi đi viếng nhà thờ hoặc nhà nguyện trong ngày 02 tháng 11: ngày tưởng nhớ tất cả các tín hữu đã qua đời (tính từ trưa ngày Lễ Các Thánh đến nửa đêm ngày Cầu cho tín hữu đã qua đời) thì sẽ hưởng được một ơn toàn xá / ơn đại xá, với những điều kiện theo thường lệ (xưng tội, rước lễ, và cầu nguyện theo ý ĐGH), nhưng phải nhượng lại cho các linh hồn và mỗi ngày chỉ hưởng một lần mà thôi. Những ai bị ngăn trở, có thể dời việc đi viếng này vào ngày Chúa Nhật trước hoặc sau ngày 02 tháng 11 hay có thể đi viếng vào ngày Lễ Các Thánh. Tuy nhiên, đặc biệt trong tháng 11 năm nay, Sắc Lệnh cho phép dời việc đi viếng nhà thờ hoặc nhà nguyện vào bất kỳ một ngày khác trong tháng 11 tuỳ theo lựa chọn của mỗi tín hữu [x. Khoản (b)].

 

Tác giả bài viết: Lm. Giuse Phạm Đình Ái, SSS

ducchahieu

xin khan 1







tv

nss 1396481543

tai xuong 1 2

Liên kết

 

 

 

Thống kê

  • Đang truy cập44
  • Máy chủ tìm kiếm13
  • Hôm nay15,921
  • Tháng hiện tại717,127
  • Tổng lượt truy cập33,826,992
Copyright © 2016 thuộc về Tòa Giám Mục Bùi Chu
   Phụ trách: Ban Truyền Thông Giáo Phận Bùi Chu
Địa chỉ: Xuân Ngọc - Xuân Trường - Nam Định

Email: bttbuichu@gmail.com

Chúng tôi trên mạng xã hội

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây